Ng'ombe waliovushwa kwa

magendo nchi jirani wakamatwa

NA SAMSON CHACHA, TARIME

AOFISA mifugo Wilaya

ya Tarime, wanavijiji

vya Remagwe, Ubiterere,
Ng'erengere na Kitagasebe
wamekamata ng'ombe 118
wanaosadikiwa kuvushwa kimagendo
kwenda nchi jirani.

Akizungumza wiki iliyopita katika
mnada wa mifugo wa Magena,
Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Kanali
Michael Mntenjile, alitoa onyo kwa

ra wa magendo Yya
mifugo kuacha mara moja vitendo

hivyo.
Alisema ng'ombe hao

118 vﬁusaﬂristma bila viballim kwa
lengo la kupelekwa nchi jirani kupitia
njia za panya ambapo wananchi kwa

kushirikiana na maofisa wa serikali
walifanikiwa kuzuia tukio hilo.

“Wafanyabiashara wa  mifugo
mnatakiwa  kufanyabiashara za
mifugo kwa kufuata taratibu na sheria
za nchi, hatua kali zitachukuliwa dhidi
ya wafanyabiashara wanaokwepa
kupitisha mifugo yao katika mnada
wa Magena kwa lengo la kupeleka
nchi jirani, - -

“Viongozi wa vitongoji, vijijl na
kata mnapaswa kushirikiana na
kushirikiana na vikundi shirikishi na
askari wa akiba waliopo katika maeneo
yao kudhibiti biashara haramu ya
magendo mipakani,” alieleza.

Alisema serikali haizuli
wafanyabiashara kutoka nje ya nchi
kuja kununua mifugo nchini na
Tanzania, hawazuii kusafirisha mifugo

kwenda nchi jirani, ball wanapaswa
eSS

kufuata taratibu zil

Naye, ofisa
Mifugo na ambaye -
wa Mnada wa Magen
Mugheny, lisema
inawahimiza wafanyabias
mifugo kuhakikisha wanaf

na taratibu zilizow
Allsema Kuna Daad
wa Wi | | | | '1'1.|'-d Li

wakitunumiwa
wa mifugo kuandis
wananunua Mmilug KW

kilimo kumbe wananun
biashara.

Mugheny alivitaja vijiji
vinawotumika Kkupenyela mitugo
kwenda nchi jirani kinyemelea

lkoma, Kogaja.

ni Kubiterere, .
Ngerengere, Nyabisaga, Borega na
Itiryo
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wa
Bla o BARAKA LOSHILAA mradi wa FISHSACP ambao unafadhiliwa
E na Umoja wa Ulaya (EU), kwa miaka mitano
ﬁ KIWANGO cha upotevu wa dagaa, lumbu na  ukishirikiana na Wizara ya Maendeleo ya
i mgebuka katks Ziwa Tanganylka mkoani  Mashirikiano ya Uchumi ya Ujerumani,
| Kigoma kwa wafanyabiasahara wadogo Kupitia mradi huo, fursa za uvuvi
gii  wakati wa utunzaji, ni mkubwa, imeelezwa. zitafunguliwa  Ziwa  Tanganyika kwa
Ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa  kuondolewa changamoto zinazoikabili sekta
' la Kilimo na Chakula (FAQ), katika warsha  ya hiyo.
ya uthibitisho wa utafii wa mnyororo Hashim alisema kupitia mradi wa
wa thamani kupitia mradi wa FISH4ACP  FISH4ACP, watahakikisha njia bora za
73 wanaousimamia mkoani hapo, inaonyesha  uvuvi, uchakataji na uhifadhi zinatumika, i
0,  Upolevu wa mazao hayo ni unatokea kwa  kuongeza thamani ya mazao hayo katika
3 asilimia 70. mnyororo wa thamani.
1] mmm 3 wa Uvuvi kutoka FAO, Hasim "Piankakukabiliﬂnﬂ na Iathari Isg Efa
upotevu huo unachangiwa  zinazotokana na matumizi ya moshi kati
na | usiofaa. usindikaj, tutahamasisha njla salama katika

| ‘Pia upotevu ni mkubwa kwa wauzaji  usindikaji wa samaki" alisema,
' isha Kwajumnde wake, Makamu Mwenyekiti

kuli ganisha na sehem ne wa Wavuvi Tanzania, Francis John, katika
O ol kuunga mkono matokeo ya utafiti huo wa

' Hashim alisema sekta ya uvuvi katka mnyororo wa thamani, alisema sekta ya
&HTWW 4 inachangia uuf.v? wanakabiliwa na changamoto nyingi.

kwa wavuvi wachakataji “Upotevu wa samaki nyakati za mvua
e : tﬂkugtavmgine wanaoza, mball na

Alisema FAO kupitia utekelezaii wa hilo upatikanaji wa leseni ri changamoto,

= Upotevu dagaa Ziwa Tanganyika tishio

unapokata ya uvuvi mwezi Agosti huisha
Desemba na unatakiwa kukata nyingine
Tunaomba muda wa kwisha kwa leseni uwe
mwaka mmaja na siyo vinginewyo, 3

"Changamoto nyingine ni leseni \@
chombo kuchanganywa na leseni ya mving
hii inamuumiza mwenye chombo, y

“Mvuvi anapoamua kuachana na mwajiti
wake lazima mwenye chombo akakate lesen
nyingine, tunachoona hakuna haja ya kuwa
na leseni kwa mvuvi, ibaki leseni ya chombe
U, sasa mvuwvi akikukimbia ukaendel
kutumia leseni uliyonayo unapigwa fainiy;
sh. 500,000. Hilo linatuumiza,” alisema.

UPOTEVU

LRt wa mmyoroen wa thamani Unaonyesha:
skt va Ly nakabivg na changamoto
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ipangeni soko q
nyama Saudi Arabig

hicho kusitishwa miaka 19
iliyopita, kuna taratibu mhj .
paswa kufanyika ili kuhakiki-
sha huduma hiyo inarejea

na zaidi katika kufanikisha
hilo timu ya wakaguzi

kutoka Saudi Arabia ilifika
nchini Agosti Mosi mwaka
huu kukamilisha taratiby
zake na kutembelea Shirika
la Viwango Tanzania (TBS)
pamoja na Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA).

Naipongeza serikali
kwa hatua nzuri iliyoifikia
ambayo ni dhahiri mbali na
kuliwezesha taifa kuingiza
fedha za Iugem, pia itawa-
saidia wafanyabiashara na
wafugaji kunufaika kutokana
na kuongezeka kwa soko la
mifugo hivyo kuzidi kubadili-
sha maisha yao na familia
za0 kutokana na kurejea kwa
fursa hiyo adhimu.

Tanzania inatajwa kushika
nafasi ya pili kwa kuwa na
idadi kubwa ya mifugo katika
Bara la Afrika ikitanguliwa
na Ethiopia na hivyo kuipa
fursa ya kufanya vizuri katika
biashara ya nyama za mifugo

hiyo kulingana na matakwa
ya taifa hilo na mengineyo
yanayohitaji kufanya biashara
yanamna hiyg na Tanzania,

Kikubwa pj wafanyabi-
atfharf': wenyewe kujipan ga
Vizuri,

Kwa kipindi kirefy
Tanzania imekywa ikisifika
kwa kufanya vizuri katika
biashara ya usafirishaji wa
flyama za mifugo katika
mataifa mbalimbali kutokana
na ubora wa mifugo yake
na uhakika wa upatikanaji
wa nyama, huku ikiwa na
mifugo ya kutosha ikilingan-
ishwa na mataifa mengine
barani Afrika.

Akizungumza na baadhi
ya wafugaji nchini, Naibu
Waziri wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega
amewataka wafugaji ku-
hakikisha wanatumia fursa ya
uwapo wa masoko ya nyama
kimataifa kwa kuiongezea
ubora mifugo yao ili iweze
kukidhi matakwa ya soko
hilo na hivyo kujihakikishia
soko la uhakika la uuzaji wa
mifugoyao. -

Ulega amewataka
Watugaiji kuitumia Ipasavyo
fursa hiyo kwa kumt.,,ept'.\ﬁ;m
mifugo huky akiwahakiki-
shia Uwapo wa wa fedha 73
mikopo za uhakika kutoka
Benki ya Kilimo kwa ajili ya
kufanikisha jambo hilo na
mengine huku akisisitiza
lengo la hatua hiyo ya serikalj
ni kuhakikisha wananufahika
na ufugaji wanaoufanya,

Nimalizie kwa kuwam-
bukusha Watanzania kuwa
Tanzania itajengwa na wao
wenyewe, kikubwa zinapo-
jitokeza fursa mbalimbali
zikiwamo za kibiashara kwa
bidhaa zetu tulizonazo ni
vyema tukahakikisha tuna-
zitumia ipasavyo ili kusaidia
maendeleo ya kiuchumi ya
taifa letu na watu wake.
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